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DIBAIJI

bolea ni mojawapo ya pembejeo muhimu
IVI katika shughuli za kilimo. Kitabu hiki kinaelezea

utengenezaji wa mbolea hai (biofertilizer). Mbolea
hii ina viumbe hai ambavyo, vinapotumika kwenye udongo,
huimarisha ukuaji kwa kuongeza usambazaji au upatikanaji
wa virutubisho vya msingi kwa mmea. Matumizi ya mbolea
hii yanaweza kuchukua nafasi au kupunguza matumizi ya

mbolea na viuatilifu vya viwandani ambavyo vina madhara
kwa afya ya binadamu na mazingira.

Kitabu hiki kinatoa maelezo ya utengenezaji wa aina nne
za mbolea hai ambazo ni: -

e Vijidudu asilia (Native microbes)

e Mbolea ya samadi iliyochachushwa (Fermented cow
manure)

e Bocashi (Bokash)

e Bakteria wa tindikali ya maziwa (Lactic Acid
Bacteria)



1.0 UTANGULIZI WA MBOLEA HAI

1.1 AFYA YA UDONGO

fya ya udongo ni sehemu muhimu sana katika
kuongeza uzalishaji kwasababu mimea, wanyama na
binadamu hutegemea udongo.

Uboreshaji wa udongo unaimarisha afya ya mimea na
wanyama. Katika kutunza udongo ni lazima tutambue
umetengenezwa/umeundwa na viumbe hai na vile visivyo
hai. Viumbe visivyo hai ni vile vinavyoundwa kutoka
katika miamba iliyo vunjika/sagika na uozo wa mimea na
wanyama. Viumbe hai ni wale viumbe wadogo wanaoishi
katika udongo. Wapo tunaoweza kuwaona kwa macho
mfano mchwa na minyoo wa udongo, na wengine sio rahisi
kuwaona kwa macho mfano bakteria na kuvu (fangasi).




1.2 Vijidudu (microbes) na rutuba ya udongo

Vijidudu ni muhimu sana kwa uboreshaji wa udongo.
Vijidudu hivi huchukua sehemu zisizokuwa na uhai za
udongo na kuzibadili kuwa virutubisho ambavyo vinaweza
kutumiwa na mimea.

Mbolea za viwandani mbali ya kuwa ni za gharama kubwa
lakini pia huua vijiumbe rafiki wa udongo. Hii ni mojawapo
ya sababu kwamba mbolea hizi hupunguza afya ya udongo
baada ya matumizi ya muda mrefu.

Njia rahisi na isiyo ya ghali ya kuboresha rutuba udongo
ni kuweka mazingira mazuri ya kuwavutia viumbe rafiki
wa udongo waendelee kuishi humo. Viumbe hawa



humeng’enya virutubisho vilivyomo ardhini ili viweze
kuchukuliwa na mmea kirahisi. Mbolea hai (biofertilizers)
hutoa mazingira mazuri na chakula kwa vijidudu hivi
kufanya hivyo.

1.3 Mbolea hai (biofertilizers) ni nini?

Ni mchanganyiko unaojumuisha vijidudu/minyoo rafiki
wa udongo. Vijidudu hivi vinahamasisha ukuaji wa mmea
kwa kuongeza kiwango na upatikanaji wa virutubisho kwa
mimea na kuboresha ukuaji wa mizizi ya mimea. Baadhi ya
vijidudu hivi vinapatikana katika hali ya yabisi (solid) kama
vile mchanganyiko wa vijidudu asilia (native microbe) au
bokashi. Vingine viko katika hali ya kimiminika (liquid).
Baadhi (kama bokashi) vinatengenezwa katika mazingira
venye hewa na vingine katika mazingira yasiyokuwa na
hewa kama vile mbolea hai ya majimaji ambayo itaelezewa
hapo mbele.

1.4 Faida za mbolea hai
Faida za mbolea hai ni kama zifuatazo: -

e Hutengenezwa kwa malighafi zinazo tuzunguka
katika maeneo yetu/asili

e Ni rahisi kuitengeneza.
e Hurutubisha udongo kwa muda mrefu

e |na virutubisho vingi ukilinganisha na mboji.




e Gharama ndogo ya utengenezaiji.

e Unaweza kutengeneza kwa haraka ukilinganisha na
mboji na hutumika kuongeza rutuba ya udongo katika
eneo kubwa zaidi kuliko lile la mboji na samadi.

Mbolea hai ya kimiminika iliyochachushwa inaweza
kuhifadhiwa kwa mwaka mmoja au zaidi bila kupoteza ubora
wake au kuharibika. Pia inaweza kuimarisha mimea dhidi ya
mashambulizi ya visumbufu vya mimea na magonjwa.

1.5 Namna ya kuandaa/kutengeneza mbolea hai

Mbolea hai hutengenezwa kwa  kuchachushwa.
Kuchachushwa ni kitendo cha kubadilika kwa malighafi
kutokana na uwepo wa viumbe hai kama vile bakteria.

Mfano, nafaka kama vile mahindi au ulezi zinaweza
kuchachushwa na kutengeneza pombe kutokana na kazi/
uwepo wa vijidudu vijulikanavyo kama hamira (yeast).
Hamira hula sukari kwenye mbegu na kubadilimchanganyiko
huo kuwa pombe (baada ya kuachwa kwa muda).

Maziwa mabichi yanaweza kubadilishwa kuwa mtindi
kutokananakaziyavijiduduvinavyoitwa bakteria watindikali
ya maziwa (lactic acid bacteria). Tunapotengeneza mbolea
hai, tunaweka mazingira mazuri kwa viumbe marafiki na
kuwalisha kwa kile wanacho penda. Hii huvutia vijidudu
vingi vya aina mbalimbali ambavyo hutoa virutubisho kwa
mmea na kusaidia kuboresha udongo.



2.0 VUIDUDU ASILIA (NATIVE
MICROBES)

2.1 Ukusanyaji na uzalishaji wa vijidudu vinavyohitajika
katika kuzalisha mbolea hai

kutoka kwa maeneo asilia kama vile msituni au
kwa kutumia njia ya kutengenezea sileji (silage) ya
msituni.

Vijidudu vya kuozesha mbolea vinaweza kukusanywa

2.2 Ukusanyaji wa vijidudu asilia

Wakati mzuri wa kuvikusanya ni wakati wa msimu wa mvua
kwa kuwavijiduduvinafanyakazisana. Tafutaeneolamsituni
ambalo bado halijasumbuliwa/haribiwa. Nenda mahali
ambapo majani yamejikusanya chini ya mti. Ondoa tabaka/
safu ya juu ya majani na kusanya majani yaliyopo chini yake
yanayoanza kuoza ambayo unaweza kuona fangasi/kuvu
nyeupe ikianza kukua. Majani haya yana kiwango kikubwa
cha vijidudu hivi. Ukishamaliza kukusanya rudishia tabaka
la juu uliloliondoa hapo awali. Ikiwa hutafanikiwa kuona
majani haya yaliyooza na kuwa na kuvu au kama ni kipindi
cha kiangazi basi tengeneza sileji ya msituni.




2.3 Namna ya kuandaa sileji ya msituni

Mahitaji

i. Ndoo 1 yavumbila mkaa hai (biochar).
ii. Gunia 1 au 2 ya majani makavu.

iii.  Kilo 2-3 za pumba za mpunga, ngano au mahindi.
iv.  Milimita 500 sawa na nusu lita ya molasi au gramu
500 sawa na nusu kilo ya sukari iliyoyeyushwa

kwenye maji.

2.3.1 Namna ya kuandaa mkaa hai

1.
2.

Kusanya rundo la matawi ya miti katika shimo fupi.
Choma matawi hayo mpaka uone moshi mwembamba
ukitoka kisha funika kwa tabaka la udongo lenye unene
wa sentimita 2.

. Acha rundo hilo liungue polepole mpaka libadilike kuwa

jeusi.

. Zima/ondoa moto na kusanya huo mkaa.

UANDAAJI WA MBOLEA HAI (BIOFERTILIZERS)



2.3.2 Hatua za uandaaji wa sileji ya msituni

1. Chimba shimo fupi la mraba lenye kina cha sentimita
20 na upana na urefu wa sentimita 40.

2. Weka tabaka jembamba la mkaa uliosagwa/vunjwa
vunjwa chini ya shimo.

3. Ongeza tabaka la majani makavu, lenye unene wa
kama sentimita 10, na tandaza/sambaza pumba juu
ya tabaka hili la majani.




4. Andaa mchanganyiko wenye uwiano wa 1 kwa 10 wa
molasi au sukari na maji na kisha nyunyiza juu yake.

5. Endelea kutengeneza matabaka haya mpaka
utengeneze lundo la kutosha.

6. Funika kwa kutumia gunia la zamani ili kuzuia
unyevunyevu usitoke. Hii hutengeneza mazingira ya
vijidudu kuzaliana na kuongezeka.
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7. Weka mchanyanyiko huo kuwa na unyevu lakini

usitote. Ndani ya kipindi cha mwezi mmoja unaweza
kuitumia kutengeneza mchanganyiko wa vijidudu
asilia (unaelezewa hapo mbele).

2.3.3 Uandaaji wa mchanganyiko yabisi (solid mixture)
Maandalizihayayatakusaidia kuongezakiwango chavijidudu
ambavyo ulivikusanya kutoka msituni ili kutengeneza
mchanganyiko yabisi ambao una matumizi mengi mazuri.

2.3.3.1 Mahitaji

Ndoo 1 yenye ujazo wa lita 20 na yenye kifuniko

Kilo 4 za sileji ya mistuni

Kilo 8 za pumba za nafaka

Lita 2 za molasi au 750g (sawa na % kilo) ya sukari
iliyoyeyushwa kwa kuchanganywa na lita 1 ya maji.
Maiji.




Kama unatumia pipa la lita 60, itakubidi uzidishe kiasi hicho
mara 3. Kwa chombo chenye ujazo wa lita 200, itakubidi
kuzidisha kiasi hicho mara 10.

2.3.3.2 Namna ya kuandaa
Changanya vifaa hivyo vizuri na kuwa mwangalifu usiongeze
maji mengi.

Utaweza kujua kama umeongeza maji ya kutosha ikiwa
unaweza kuunda/kufinyanga soseji ndogo kutokana
mchanganyiko huo mikononi mwako. Ikiwa utaiminya soseji
vizuri, hakuna maji yanayopaswa kuonekana/kutoka kati ya
vidole vyako.

Weka tabaka la mchanganyiko lenye unene wa sentimita
15 kwenye ndoo au pipa na kisha kandamiza kwa kitu kizito
kama vile kigogo.

Kama unatumia pipa lenye uzajo wa lita 60 au 200,
inawezekana kwa mtu kupanda juu yake na kukandamiza
mchanganyiko huo ili uende chini.



Ongeza tabaka jingine la sentimita 15 na kisha kandamiza
vizuri. Lengo likiwa ni kuitoa hewa nyingi nje iwezekanavyo.
Huu ni uchachushaji usiotumia hewa ili vijidudu vizaliane
kwa wingi.

Endelea kuongeza matabaka yenye unene wa sentimita
15 na kuyakandamiza vizuri mpaka ndoo ikaribie kujaa.
Acha nafasi ya sentimita 10-15 ya juu ya ndoo au pipa
linalotumika. Funika vizuri na hakikisha hewa haipiti kisha
weka lebo na uiache kwa muda wa siku 30.




2.3.3.3 Matumizi ya mchanganyiko yabisi

Mchanganyiko yabisi wa vijidudu (microbe solid mixture)
una matumizi mengi na mojawapo ni kuzalisha vijidudu
vingi. Kwa njia hii unaweza kutumia maandalizi yale yale
lakini badala ya kutumia malighafi toka msituni unaongeza
kilo 4 za mchanganyiko yabisi wa vijidudu kwenye viambato/
viungo (ingredients) vingine, viweke kwenye ndoo na iache
kwa siki 30.

Matumizi mengine ya mchanganyiko yabisi ni pamoja na
kuwa: chakula cha mifugo, kurutubisha/stawisha mbolea
vunde au mbolea hai nyingine, kusaidia kuozesha masalia/
taka za jikoni na kuandaa chai ya kupulizia mazao. Pia
inatumika kutengenezea mbolea hai ya kimiminika (liquid
biofertilizer) ambayo maelezo yake yanafuata.

2.4 Utengezaji wa mbolea hai ya kimiminika

Michakato miwili hutumika kutengeneza mbolea hii.
Kwanza, hamira na bakteria hubadilisha malighafi
zinazotumika kutengeneza mbolea hii kwa kuzichachusha
kama inavyokuwa kwenye uchachushaji wa pombe.

Mchakato mwingine ni bakteria wa tindikali ya maziwa
(lactic acid bacteria) hubadilisha malighafi hizo kupitia
uchachushaji wa maziwa. Michakato hii inaruhusu utoaji/
uzalishaji wa vitu vingi vyenye manufaa/faida kutoka
kwenye malighafi hizo, ikiwa ni pamoja na virutubisho
vya mmea na homoni ambazo huufanya udongo kuwa na
rutuba na kuboresha ukuaji wa mmea.



2.4.1 Vifaa vinavyohitajika
e Chombo
e Kiunganishi
e Chuchu
e Bomba
e Chupa ya maji ya plastiki

Huu ni uchachushaji bila ya hewa hivyo utahitaji chombo
ambacho kinaweza kufungwa vizuri bila kuruhusu hewa
kuingia. Dramu la chuma la lita 200 au 60 lenye vishikizio
vya chuma kwenye mifuniko ili kuiziba kabisa hufanya kazi
vizuri. Pia unaweza kutumia ndoo ya lita 20 yenye mfuniko
ambao unafunika na kuziba vizuri.

Pia unatakiwa kutengeneza mfumo utakaoruhusu hewa
kutoka nje ya chombo lakini si kuingia ndani. Mfano ni
kama ulioonyeshwa hapa chini.

Toboa tundu juu ya mfuniko wa ndoo ambalo unaweza
kuweka kiunganishi na chuchu. Juu yake unganisha bomba
itakayotumbukia kwenye chupa ya maji. Chupa hii inaweza
kuning’inizwa pembeni mwa ndoo.




Kila kifaa lazima kifungwe kwa kukazwa vizuri ili hewa
isiweze kuingia na gesi iliyoko kwenye chombo iweze kutoka
tu nje kupitia kwenye bomba. Gesi itakuwa inaongezeka na
italazimika kutolewa mara kwa mara.

2.4.2 Mahitaji

Mabhitaji haya yanatumika kwenye pipa lenye ujazo wa lita
60. Ikiwa unatumia pipa lenye ujazo wa lita 200, tumia kiasi
hicho mara tatu. Kwa chombo chenye ujazo wa lita 20 tumia
theluthi ya kiasi hiki.

e Kilo 4 za mchanganyiko yabisi wa vijidudu asilia.



e Lita 4 za molasi au kilo 2 za sukari iliyoyeyushwa.
Molasi ni nzuri zaidi lakini sukari pia inafaa.

e Lita 2 hadi 4 za maziwa au majimaji ya maziwa
yaliyochachuka (whey). Ni vizuri kutumia maziwa
freshi yaliyotoka moja kwa moja kwa ng’ombe. Acha
maziwa yakae usiku kucha kisha uondoe tabaka la
juu lililojitengeneza. Tumia maziwa haya. Unaweza
pia kutumia maziwa kutoka dukani. Maziwa yenye
kiwango kidogo cha mafuta ni bora. Vinginevyo tumia
majimaji ya maziwa yaliyochachuka yanayopatikana
kwa kuchuja maziwa hayo kwa kitambaa kwenye
ndoo. lkiwa unatumia majimaji haya, unapaswa
kutumia lita 6.

e Madini: Kilo 2 za majivu au vumbi la mwamba au
chakula cha mifupa au mchanganyiko wake. Chakula
cha mifupa ni unga uliosagwa ukawa laini kutokana
na mifupa.

e Maiji: Tumia maji ya kisima cha asili au cha kuchimba
kuliko maji ya bomba kwa kuwa yanaweza kuwa na
madini ya klorini.

2.4.3 Namna ya uandaaji

Weka kilo 4 za mchanganyiko yabisi wa vijidudu kwenye
chombo cha lita 60. Katika chombo kingine kama vile ndoo
changanya maziwa, molasi, na madini kwa lita 2 za maji.
Weka mchanganyiko huu kwenye chombo kikubwa zaidi
na koroga vizuri. Jaza maji na uache takriban sentimita 10
juu. Weka lakiri juu na bomba la kupitisha hewa ambalo
limetumbukizwa ndani ya chupa yenye maiji.




Acha mchanganyiko huo uchachuke mpaka uache kutoa
mapovu. Hii inaweza kuchukua karibu siku 30. Usitumie
kabla ya siku 30 kumalizika hata ikiwa imekoma kutoa
mapovu. Mchanganyiko unapaswa kuwa na rangi ya
machungwa/kahawia na haipaswi kuwa na harufu mbaya.
lkiwa utahisi harufu mbaya unapaswa kuumwaga. Harufu
ni kipimo kizuri cha ubora.

2.5 Uhifadhi wa mbolea hai

Weka mbolea hai iliyochachushwa kwenye chombo chenye
lakiri. Hakikisha unaifunga vizuri baada ya kuchukua kile
unachohitaji kunyunyizia mazao. Mbolea hii inaweza
kutunzwa kwa muda mrefu, angalau mwaka. Ikiwa bado
ina harufu nzuri unapofungua kwa ajili ya kuitumia, basi jua
kuwa bado iko vizuri. Weka mahali pazuri pasipofikiwa na
jua moja kwa moja.



Weka mbolea hai ya kimiminika kwenye chombo chenye
lakiri. Ni vizuri kuongeza takriban mililita 100 za molasi
kwenye chombo kila wakati ukifungua ili kuweka vijidudu
kwenye hali ya furaha! Vinginevyo, baada ya kuchachusha,
tenganisha sehemu ya kimiminika na ile ya yabisi kwa
kumimina (decant) mchanganyiko huo kwenye vyombo
tofauti kama vile chupa za maziwa za plastiki ambazo
zinaweza kufungwa.

2.6 Matumizi ya mbolea hai ya kimiminika

Chukua sehemu 1 ya mbolea iliyochachushwa na ongeza
sehemu 20 za maji. Kwa dumu la kawaida lenye ujazo wa lita
20 la kubeba mgongoni ni sawa na lita 1 ya mchanganyiko
wa mbolea hai na inayobaki yaani lita 19 ni maji. Nyunyiza
mbolea kwenye majani ya mboga mboga, mazao au miti.

Nyunyizia asubuhi na mapema au alasiri. Huu ndio wakati

ambao matundu ya majani hufunguka zaidi. Hakuna
pendekezo lililowekwa kuhusu mara ngapi unaweza
kunyunyizia mbolea hii. Watu wengi hutumia mbolea hii
mara moja kwa wiki au mara moja kila baada ya wiki mbili.

Mchanganyiko huu utalisha mmea kwa virutubisho vyenye
faida (pamoja na homoni, vitamini, tindikali hai (organic
acids) na madini). Pia italisha vijidudu vinavyoishi kwenye
majani ya mimea na kwenye udongo.

Mchanganyiko huo pia utatoa mazingira mazuriya kuzaliana
kwa vijidudu vya aina mbalimbali kwenye udongo ulio
karibu na mmea. Vile vile mchanganyiko huu hutia nguvu

na afya kwa mimea na udongo.




3.0 SAMADI YA NG'OMBE
ILIYOCHACHUSHWA (FERMENTED

COW MANURE)

3.1 Utangulizi
amadi ni aina ya mbolea ambayo hutokana na vinyesi
Svya wanyama mbalimbali kama ng’ombe, kuku, mbuzi,
kondoo na wengine. Hii ni miongoni mwa mbolea
ambazo wakulima wengi wanaweza kumudu kirahisi.
Mbolea ya samadi inaweza kuandaliwa kwa kuchachushwa
ili kupata mbolea iliyo bora kwa matumizi ya kilimo.

3.2 Vifaa vinavyohitajika
** Chombo kisichopitisha hewa (mfano pipa au dramu

lenye mfuniko).

* Ndoo.

» Kiunganishio (connector) cha bomba la kutolea gesi
kutoka kwenye pipa au dramu.

* Bombo dogo la kutolea gesi kutoka kwenye pipa au

dramu.

Chuchu (Nipple).

* Chupa ya plastiki yenye maiji.

<&

L)

(R )

L)

L)

<&

L)

L)

<&

L)

*

<&

L)

L)

Mbinu hii ya utengenezaji wa mbolea haitakiwi kuingiza/
kupitisha hewa kwa namna yoyote ile (anaerobic) na kwa
hiyo utahitaji chombo kitakacho funikwa vema kuzuia hewa
toka nje.



Dramu la lita 200 au 60 lenye kufuli (lock) ya kufungia
mfuniko hufanya vizuri zaidi. Unaweza pia kutumia ndoo
ya lita 20 yenye mfuniko unaofunika vizuri bila kuingiza/
kupitisha hewa toka nje.

Kitu kingine cha msingi ni kutengeneza mfumo wa kutolea
gesi nje bila kurudisha ndani ya chombo chako chenye
mbolea (dramu, ndoo n.k.) (angalia picha hapo juu).

Toboa tundu juu ya chombo chenye mbolea (dramu, ndoo
n.k.) ambapo utafunga kiunganishi (connector) na chuchu
ambayo itaunganika na bomba la kutolea gesi toka kwenye
chombo chenye mbolea kwenda kwenye chupa ya plastiki
ya maiji.



Hakikisha kila kitu hakiingizi hewa ya nje ila gesi ya kwenye
chombo cha mbolea yako inatoka kupitia kwenye bomba la
kutoa gesi ulilofunga.

3.3 Malighafi zitakazohitajika katika utengenezaji wa
mbolea hii

Hizi ni malighafi zitakazohitajika iwapo utatumia chombo
cha lita 60. Kama utatumia chombo cha lita 200 utatakiwa
kuzidisha mara tatu ya kiwango hiki.

Kwa chombo cha lita 20 tumia 1/3 (theluthi) ya viwango
hivi.

s Kilo 15-20 za kinyesi kibichi (fresh) cha ng’ombe.
Unaweza kukusanya kinyesi hiki mapema kabisa
asubuhi toka zizi la ng’ombe kabla hakijanyaushwa
na jua. Kinyesi hiki kitakuwa na viumbe rafiki wa
udongo (microbes) wa kutosha kutoka tumboni mwa
ng’ombe.

s Mililita 750 ya Molasi au gramu 300 ya sukari ya
kawaida iliyoyeyushwa katika maji lita moja. Molasi
ni nzuri zaidi lakini pia ukiikosa waweza tumia sukari

ya kawaida.

L)

L)

L)

» Mililita 750 (sawa na robo tatu lita) za maziwa
mabichi ya ng’ombe. Yaache maziwa hayo yakae
usiku mzima, halafu ondoa tabaka la samli (cream)
kabla ya kutumia maziwa haya.
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Gramu 50 za hamira (yeast) ya kawaida itumikayo
kuoka mikate.

Madini: kilo 2 za majivu, unga kutoka miamba ya
mawe au unga wa mifupa au mchanganyiko wa
vyote.

Maji: lita 40 za maji, tumia maji kutoka katika visima
na siyo ya bombani kwa sababu maji yatumikayo
hapa hayapaswi kuwa na madini ya klorini. Kama
maji yaliyopo ni ya bomba tu basi weka kwenye
chombo cha lita 40 na kuyaweka juani kwa masaa 8,
hii itaondoa madini ya klorini.

3.4 Namna ya kuandaa/kutengeneza mbolea aina hii

Weka kinyesi cha ng’'ombe kwenye chombo cha lita
60. Katika ndoo nyingine changanya maziwa, molasi,
madini na hamira kwenye maji lita 2.

Ongeza mchanganyiko huu kwenye chombo cha lita
60, koroga vizuri, jaza maji ukiacha nafasi ya sentimita
10 juu ya chombo.

Funika kwa mfuniko ambao umeunganishwa na
mpira wa kutolea gesi unaoenda kwenye chupa ya
plastiki ya maji ili kuruhusu gesi itoke na siyo kurudi
ndani ya chombo chako.

Acha mchanganyiko wako mpaka utakapoacha
kutoa povu (bubbles) kati ya siku 30. Usitumie

mchanganyiko huu kabla ya siku 30.




Mchanganyiko huu ukiwa tayari unatakiwa kuwa na rangi
ya chungwa/kahawia na usitoe harufu mbaya. Unatakiwa
kuwa na harufu kama ya kimea. Kama ukiwa na harufu
mbaya usitumike na badala yake utupwe kwa maana
utakuwa umeharibika.

3.5 Namna ya kuhifadhi

Hifadhi katika chupa iliyofunikwa vizuri, hakikisha
unafunika chombo ulichohifadhia mbolea hii mara baada
ya kuchukua kiasi kitakachofaa kwa matumizi ya wakati
ule. Mchanganyiko huu unaweza kudumu kwa muda mrefu
(mpaka mwaka 1) kama utaendelea kutoa harufu nzuri
maana yake bado uko vizuri na kwa hiyo unaweza kudumu
zaidi. Hifadhi sehemu yenye ubaridi, pasipopigwa na jua la
moja kwa moja.



3.6 Matumizi
Changanya kwa uwiano wa 1:20 (kipimo kimoja cha mbolea
kwa vipimo 20 vya maji).

Nyunyizia kwenye majaniya chiniyambogamboga namazao
mengine. Ni vema ukanyunyizia mapema asubuhi wakati
matundu (spores) ya majani yako wazi. Hakuna maelekezo
maalum unatakiwa unyunyizie mara ngapi katika kipindi
fulani, lakini wakulima wengi hunyunyizia mara 1 kwa wiki
au wiki 2.

Mchanganyiko huu utatoa virutubisho kwa mmea kama
vile madini na vinginevyo, utalisha pia viumbe rafiki waishio
katika majani ya mmea na katika udongo.

UANDAAJI WA MBOLEA HAI (BIOFERTILIZERS)
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4.0 BOKASHI

4.1 Namna ya kuandaa Bokashi
okashi ni neno la kijapani likifafanua njia vya
Buchachushaji wa masalia au mabaki ili kuleta kitu
kingine chenye kuongeza uzalishaji katika kilimo.

Hapa tunatumia bokashi kumaanisha njia iliyodhibitiwa
kwa uangalifu ya kutengeneza mbolea ambayo inakuwa
tayari kutumika ndani ya muda wa siku 12 hadi 15. Njia hii
maalum inatokana na uzoefu wa miaka mingi wa wakulima
wadogo katika nchi za Amerika Kusini.

Bokashi inaandaliwa kwa kupikwa, hivyo ni bora kufuata
mapishi yake yanavyoelekeza ili kupata mbolea iliyo bora.
Bokashi bora inaweza kuboresha ukuaji wa mimea na
rutuba ya udongo. Mapishi ya mara kwa mara yatakupa
uzoefu wa kuboresha bokashi yako.



4.2 Malighafi zinazo hitajika katika kutengeneza bokashi

Mbolea ya wanyama (samadi): - mifuko saba (7) ya
kuanzia kilo 50 -100. Mchanganyiko wa samadi ni
bora na ni bora zaidi ikiwa samadi ni kavu. Samadi
hutoa naitrojeni na virutubisho vingine na pia ni
chanzo cha vijidudu.

Maganda makavu ya mpunga au mahindi au
maranda ya mbao: - mifuko saba (7) ya kuanzia kilo
50-100. Hii inaweza kuwa maganda yanayotokana
na usindikaji wa nafaka ndogo ndogo, mabua ya
mahindi, majani makavu au hata vumbi la mbao.
Mchanganyiko wa malighafi hizi ni bora na kilicho
muhimu ni kuhakikisha kuwa zimekatwa au kuvunjwa
na kuwa vipande vidogo vidogo ili kuzigeuza kwa
urahisi.
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Udongo wenye rutuba: - mifuko mitano (5) vya
kuanzia kilo 50-100. Udongo ni chanzo kizuri cha
vijidudu kwa ajili ya kutengeneza bokashi. Udongo wa
mfinyanzi au wenye kiwango cha juu cha mfinyanzi
ndiyo unaofaa.

Unga wa mkaa hai (biochar): - mfuko mmoja (1) (sio
lazima sana lakini ni vizuri kuweka). Unga huu hutoa
mazingira mazuri sana kwa vijidudu kuishi. Unaweza
kuandaa bokashi bila unga wa mkaa lakini unga huu
utakupa bokashi yenye ubora zaidi.

Pumba za mpunga au mahindi: - mfuko mmoja (1).
Unaweza kutumia pumba za mahindi, mpunga au
ngano. Pumba hizi ni chakula kizuri kwa vijidudu
wakati wa maandalizi ya bokashi.

Lita tano (5) za molasi: - au kama hakuna molasi
yeyusha katika maji sukari ya kawaida kilo mbili (2).
Hii ni chanzo kizuri cha nishati kwa vijidudu.

% kilo ya hamira. Inaharakisha mchakato wa usindikaji
na husaidia vijidudu kuongezeka kwa haraka. Pia
unaweza kuandaa hamira yako kama ilivyoelezewa
hapo mbele.

Madini: - hapa unaweza tumia majivu kiasi wakati
wa kuandaa bokashi au baada ya bokashi kuiva.

Maji: - maji nilazima yasiwe na kemikali (klorini) kama
hakuna maji mengine zaidi yenye klorini, basi yaache
maji hayo kwenye jua kutwa nzima ili kuiondoa klorini
na halafu ndipo yatumike. Maji yatatumika siku ya
mwanzo tu unapoandaa bokashi yako.



4.3 Namna ya kutengeneza bokashi

Chagua eneo lililopo katika kivuli na mahali pasipofikiwa na
mvua. Wakati wa kiangazi andaa bokashi yako chini ya mti
wenye kivuli. Wakati wa mvua andaa kibanda kwa ajili ya
kutengenezea bokashi yako.

Kama inavyofanyika kwenye uandaaji wa mboji, tengeneza
matabaka ya malighafi zako yenye unene wa sentimita
kadhaa. Fanya hivyo kwanza bila kuongeza maji, isipokuwa
yale yaliyochanganywa na molasi na hamira.

Panga matabaka ya malighafi zako kwa mpangilio ufuatao;
1. Anza na malighafi kavu,

2. Mbolea ya samadi
3. Udongo wenye rutuba
4. Unga wa mkaa hai
5. Pumba za nafaka.

Changanya lita tano (5) za maji, molasi na hamira na koroga
vizuri. Nyunyizia mchanganyiko huu kwa kila unapomaliza
kupanga tabaka la malighafi.




Endelea kupanga matabaka ya malighafizako na kunyunyizia
maji, molasi na hamira mpaka utakapomaliza malighafi
zako zote. Mara nyingi ukishamaliza kupanga matabaka
inapaswa kuwa na urefu wa mita 1.2-1.5.

Unaweza kuhitaji kupunguza urefu wa lundo kadri siku
zinavyopita, kulingana na hali ya joto kwenye lundo.

4.4 Namna ya kupindua matabaka ya malighafi

Pindua matabaka ya malighafi zako mpaka yachanganyike
vizuri. Nyunyizia maji kwa kadiri unavyo pindua na
kuchanganya. Umakini unatakiwa sana katika kuweka maiji,
usiweke maji mengi. Inashauriwa kupindua matabaka mara
3 hadi 4 ili mchanganyiko uwe tayari.



4.5 Namna ya kupima maji katika bokashi

Chukua kiasi kidogo cha bokashi katika mkono wako na
ujaribu kukamua. Kama maji yatatoka katikati ya vidole
vyako tambua maji yamezidi katika lundo lako.

Kama bokashi haitatengeneza umbo la soseji unapojaribu
kukamua, tambua maji ni kidogo katika lundo lako.
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Kama maji hayakutosha pindualundo lako huku ukinyunyizia
maji. Kama maji yamezidi katika lundo lako, ongeza udongo
kadiri unavyopindua lundo lako.

4.6 Utunzaji wa lundo la bokashi

Utatakiwa kupindua lundo lako mara mbili kwa siku kwa
siku 4 za mwanzo itategemea joto la mahali hapo. Pima joto
katika lundo lako kwa kuingiza mkono katika lundo, kama
utaacha mkono wako ndani kwa sekunde 10 bila kujisikia
kuungua, ila kuungua kwa mbali, basi joto liko sawa. Kwa
watu wengi joto hili litakuwa kama nyuzi joto 55. Joto
halitakiwi kuzidi hapo. Ukijisikia kuungua tambua kuwa
joto limezidi na hivyo itabidi uendelee kupindua lundo lako.



Lundo la bokashi lililo tunzwa vema huwa halitoi harufu
mbaya, na wala hutoona inzi katika lundo lako.

Kwa siku nne za kwanza, ikiwa hali ya joto itabakia kuwa
nyuzi joto 50-55, geuza lundo lako asubuhi na jioni.
lkiwa lundo ni |la moto sana, basi unapaswa kupunguza
urefu wake. lkiwa unadhani kuwa lundo limetota sana na
labda linanuka, basi ongeza udongo zaidi. Weka rekodi ya
maandishi ya kile unachofanya kukusaidia ujifunze na kuwa
mtengenezaji bora wa bokashi.

Kuanzia siku ya tano pindua lundo lako mara moja kwa
siku, endelea kupima joto, na joto litakuwa likishuka siku
hadi siku. Endelea kupindua lundo lako mpaka joto litakapo
fanana na hali ya hewa ya nje. Bokashi huwa tayari baada
ya siku 12-15. Unaweza tumia sasa.




4.7 Namna ya kutumia bokashi

Bokashi inaweza kutumika kwa namna tofauti. Mbolea hii
haijaoza kwa ukamilifu wake hivyo itaendelea kuoza ikiwa
kwenye udongo ambayo huchochea/amsha shughuli nyingi
za vijidudu. Bokashi ni kama kiota cha vijidudu.

Jedwali 1: Matumizi ya Bokashi

Na | Aina ya mazao Kiasi cha kutumia
Mboga mboga Tanguliza bokashi katika shimo
kwa viwango vifuatavyo;
1 Mazao yenye majani mengi | Kiganja 1 cha bokashi
mfano kabichi ya kachina
(chinese cabbage)
2 Mazao yenye vichwa, | Viganja 2 vya bokashi
mfano  kabichi, koliflawa
(cauliflower) n.k.
3 Mazao yanayovunwa kwa | Viganja 3 vya bokashi
muda mrefu mfano nyanya,
bilinganya n.k.
4 Miti ya matunda Kilo 5 za bokashi kwa kila
shimo




5.0 BAKTERIA WA
TINDIKALI YA MAZIWA
(LACTIC ACID BACTERIA - LAB)

I I ii ni aina nyingine ya mbolea hai.

5.1

Vifaa vinavyo hitajika wakati wa kutengeneza LAB

Vafaa mbalimbali huhitajika katika kutengeneza mbolea hii
ambavyo ni pamoja na: -

Chupa ndogo vya kioo, lita 2.

Kifaa cha plastiki cha lita 5.

Kitambaa kisafi cha pamba cha kufunikia juu ya
chombo cha lita 5.

Kamba au lastiki ya kufungia kitambaa.

5.2 Malighafi

Gramu 250 za mchele.

Maji safi lita 1.

Gramu 100 za pumba.

Lita 4 za maziwa freshi ukikosa waweza tumia maziwa
ya dukani.

5.3 Namna ya kuandaa

Hatua ya kwanza
Weka mchele/mahindi katika chombo chenye maji lita 1
halafu funika kwa kitambaaa na funga vizuri kwa kamba au
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lastiki, hii itafanya wadudu toka nje kutoingia na kuruhusu
hewa tu kupita.

Mchanganyiko huu utaanza kutoa harufu baada ya masaa
24-48, kutegemea na msimu, mfano msimu wa joto au
baridi.

Hatua ya pili

Ondoa mchele/mahindi katika maji, hifadhi maji ya mchele/
mahindi katika chombo kingine cha kioo, kisiwe cha chuma,
ongeza/weka pumba gramu 100 katika hayo maji. Funga
tena chombo chako na acha kwa siku 3.

Hatua ya tatu
Chuja pumba kutoka katika mchanganyiko.

Ongeza maziwa mabichi (fresh) kwa uwiano wa 5 maziwa
na 1 maji. Funika tena kwa kitambaa kwa muda wa siku 2-3.
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Juu ya chombo kutakuwa na maji mazito, hii inaitwa jibini
(cheese), ondoa hiyo jibini.

Chini ya chombo kutakuwa na jibini nyembamba, katikati
ya chombo kutakuwa na maji yenye rangi ya njano, hiyo
ndiyo LAB.

5.4 Matumizi ya LAB

Zimua kwa kipimo cha 1: 1000

Mililita 100 za LAB kwa lita 100 za maji au mililita 25 za LAB
kwa lita 20 za maiji.

e LAB inasaidia lundo la bokashi kuiva kwa haraka.

e |natumika kama mbolea- nyunyizia katika majani ya
chini ya mimea mara 1 kwa wiki.

e Chakula cha wanyama, inarekebisha mfumo wa
chakula.

e Kufukuza inzi katika mazingira, inaondoa harufu
chooni nk.
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6.0 HITIMISHO

bolea hai kwa ujumla wake zinawezesha
IVI wakulima kupata kiasi cha kutosha cha mbolea
ambazo zinahitajika ili kuchukua nafasi ya zile
zinazozalishwa viwandani. Mbolea hizi kwa kuwa zinaweza

kutengenezwa kwa muda mfupi ni fursa kwa wakulima
katika kupata mbolea nyingi kwa gharama nafuu.















