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1 UTANGULIZI:
Kilimo cha kiikolojia ni mfumo wa kilimo jumuishi kinachozingatia mahusiano 
endelevu kati ya viumbe na mazingira yanavyovizunguka.

Maneno ya msingi katika maana ya kilimo cha kiikolojia:

• Kilimo

• Mahusiano

• Viumbe na

• Mazingira

Mfumo wa kilimo cha kiikolojia unaongozwa na misingi kumi (10) ifuatayo;

1) Anuai/ uwepo wa aina/mbinu mbalimbali (Diversity)

2) Ubunifu na maarifa shirikishi (Co-creation and sharing of knowledge)

3) Kujenga Mahusiano (Synergies)

4) Ufanisi (E!ciency)

5) Kurejelesha (Recycling)

6) Ustahimilivu (Resilience)

7) Maadili ya Kibinadamu na Kijamii (Human and Social Value)

8) Mila na Tamaduni za Chakula (Culture and Food tradition)

9) Utawala Unaowajibika (Responsible Government)

10) Uchumi Jumuishi na Imara (Circular and Solidarity Economy)

Misingi hii kumi katika kilimo cha kiikolojia inaelezwa kwa kirefu zaidi na kutolewa 
mifano iliyopo kwenye mazingira yetu kama ifuatavyo;
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1.1 Anuai/ uwepo wa aina/mbinu mbalimbali (Diversity)

Huonyesha uwepo wa wigo mpana katika uzalishaji mazao, mimea, wanyama wa aina 
mbalimbali n.k. Wingi wa anuai unapelekea kuwa na usalama wa chakula na lishe huku 
ikizingatia utunzaji, ulinzi na uendelezaji wa rasilimali asilia. Mfano, kupitia kilimo 
mseto (mifugo na miti), kilimo cha kuchanganya mazao mbalimbali ili kuboresha ardhi, 
na kilimo mzunguko.

Faida za kuwa na Anuai za mazao:

Zipo faida mbalimbali kutokana na uwepo wa anuai za mazao, miongoni mwa faida 
hizo ni pamoja na;

• Kuongeza kiwango cha uzalishaji kwa eneo

• Kuboresha mazingira

• Uhakika wa chakula na lishe

• Uvumilivu wa kukabiliana na majanga yanayotokana na mabadiliko ya tabia 
nchi

• Huboresha masuala ya uchumi na jamii.

Mifano halisi katika mazingira yetu kwenye kisanduku cha kwanza.

1A: KILIMO MSETO KATIKA MKOA WA KILIMANJARO
Na Abdallah Ramadhani - TABIO

Mkoa wa Kilimanjaro ni miongoni ya maeneo yenye wakulima wengi hapa 
Tanzania. Wakulima wengi katika maeneo haya hulima mazao mbalimbali 
katika eneo moja. Ni jambo la kawaida kukuta mkulima amechanganya 
migomba, kahawa, miti ya matunda kama vile maparachichi, mafenesi, miti 
ya mbao kama vile Grivelia, mringaringa. Pia mazao mengine kama vile 
mahindi na maharage hupandwa katika shamba hilo moja. Kwa kawaida 
shamba hili lenye mchanganyiko huu linakuwa karibu na nyumbani.
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1B: KILIMO MSETO CHA PAMBA NA ALIZETI WILAYANI MEATU
Na Khamis Mohamedi - UWAMWIMA

Meatu ni miongoni mwa wilaya ambazo wakulima wake hulima pamba kwa 
kutumia mbinu bora za kilimo hai. Katika kilimo hiki wakulima huchanganya 
pamba pamoja na zao la Alizeti. Lengo la kuchanganya ni kuwavutia wadudu 
wanaoshambulia pamba kwenda kula zao la Alizeti ambalo wadudu hao 
wanalipendelea. Kila baada ya mistari 15 ya pamba huoteshwa mistari 3 ya 
Alizeti. Wadudu wanaoshambulia pamba huvutiwa sana na harufu ya maua 
ya Alizeti, inakuwa rahisi kwa wakulima kuwapulizia dawa za kudhibiti 
wadudu hao ambao kwa kipindi hicho wanakuwa wanashambulia mimea 
ya Alizeti.  Hii huwafanya wakulima wasilazimike kupulizia shamba lote na 
hivyo kupunguza gharama za uzalishaji. Vile vile zao la alizeti ni muhimu 
kwa wakulima hao kwakuwa hukamua mafuta na kutumia mashudu yake 
katika kutengeneza vyakula vya mifugo. Kwa kuwa Alizeti nayo imezalishwa 
kwa kutumia mbinu za kilimo hai nayo pia inaweza kuuzwa kama bidhaa 
ya kilimo hai. Tahadhari inatakiwa kuzingatiwa kwani zao la kuchanganya 
liwe ni lile lenye tabia ya kuvuta wadudu mbali na zao husika na siyo kuvuta 
wadudu kuelekea kwenye zao husika, mfano Mahindi.

1.2 Ubunifu na Maarifa Shirikishi (Co-creation and sharing of knowledge)

Kilimo cha kiikolojia kinahitaji maarifa ya kutosha katika mazingira husika na hutumia 
mbinu shirikishi zikiwemo ujuzi wa asili, uzoefu kwa vitendo, na sayansi. Mfano 
ni uwepo wa vikundi vya wakulima vya mafunzo vya kifamilia (FFLG). Wakulima 
wanabadilishana mbinu na uzoefu katika kukabiliana na changamoto au mafanikio 
kupitia mzunguko wa kutembeleana mashambani. Mfano; matumizi ya mwarobaini, 
kurutubisha udongo na nguvu kazi.

Mifano halisi katika mazingira yetu kwenye kisanduku cha pili.
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2A: VIKUNDI VYA WAKULIMA VYA FAMILIA (FFLG)
Na Khamisi Mohamedi - UWAMWIMA

Vikundi vya Wakulima vya Familia (FFLG) ni vikundi vya familia za wakulima, 
ambao kwa pamoja hufafanua mahitaji yao na malengo yao kuhusiana na maendeleo 
yao ya baadaye, kama watu binafsi, familia na kama kikundi - halafu wanasaidiana 
ku"kia malengo. Vikundi huunda mitandao yenye nguvu na kusaidiana, na kusaidia 
jamii nzima ya eneo hilo. Katika visiwa vya Unguja na Pemba vikundi mbalimbali 
vya wakulima vimekuwa vikitekeleza miradi ya kilimo hai kupitia dhana hii. Tangu 
mwaka 2018, vikundi visivyopungua 50 vimepata mafunzo ya jinsi ya kutumia njia 
za kilimo hai kuboresha udongo, mavuno, afya, mapato, usalama wa chakula na 
kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi.

2B. UGUNDUZI NA MACHO SAUTI
Na Veronica Massawe- SWISSAID

Katika kujali ushirikishwaji katika 
kubuni na kubadilishana maarifa, 
wakulima kutoka Morogoro, Masasi 
na Bagamoyo chini ya ufadhili 
wa SWISSAID “wagunduzi” 
wanafanya majaribio kuangalia 
ufanisi wa mbolea kama mboji, 
samadi pamoja na njia mbalimbali 
za kukabiliana na visumbufu vya 
mazao. Kupitia shughuli hizi za 
ugunduzi, wakulima wameweza 
kuongeza uzalishaji na kukusanya 
taarifa ambazo wakulima wengine 
wanaweza kuzitumia katika 
kuongeza ufanisi wa shughuli zao za kilimo cha kiikolojia. Kwa kuongeza ufanisi 
kwa ukusanyaji na auhifadhi wa taarifa za majaribio yao, wakulima hao wanatumia 
programu (App) ya simu iitwayo Ugunduzi ambayo ilibuniwa na kutengenezwa kwa 
ushirikiano kati ya wakulima na wataalamu wa teknolojia. 

Kadhalika, wakulima wa Masasi, Mtwara, Bagamoyo na Morogoro wanatumia 
programu iitwayo Macho Sauti ambayo wanaweza kubadilishana changamoto na 
jinsi ya kuzitatua pamoja na mafanikio yao. Katika programu hiyo, mkulima huweza 
kupiga picha shambani kwake, kurikodi sauti na hatimaye kuituma. Kwa mfano, kama 
mkulima amekuta mdudu ambaye hamfahamu shambani, hupiga picha ya mdudu 
huyo, anarikodi sauti na kutoa maelezo kama yeye ni nani, yuko wapi na maelezo 
kuhusu mdudu huyo na angependa kupata usaidizi. Akituma ujumbe huo, wakulima 
wote waliounganishwa kwenye mtandao wa Macho Sauti wanaweza kuuona na kutoa 
msaada endapo wana ufahamu juu ya tatizo hilo. Wataalamu wa SWISSAID pia 
husaidia katika kutoa msaada na kuchuja majibu yaliyo sahihi zaidi.

Muonekano wa shamba la majaribio katika 
michoro kwenye da!ari (kushoto) na kwenye 
simu (kulia)
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1.3 Kujenga Mahusiano (Synergies)

Kilimo cha kiikolojia kinazingatia uchanganyaji wa mazao ya aina mbalimbali ya msimu 
na yale ya kudumu, mifugo na wanyama wa majini, miti, udongo, maji kwenye eneo 
moja ili kuongeza mahusiano katika mazingira yaliyokumbwa na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Kujenga mahusiano huongeza uzalishaji na kupunguza gharama za uzalishaji na 
matumizi endelevu ya rasilimali. Mfano, matumizi ya mimea ya mikunde katika 
uambishaji wa kirutubishi cha nitrojeni ili kutunza afya ya udongo, mbolea itokanayo na 
masalia ya mimea kurutubisha udongo na chakula cha mifugo, kilimo mseto, kudhibiti 
mmomonyoko wa udongo kwa kutumia matandazo, makinga maji, miti ya malisho, 
terasi n.k.

Mifano halisi katika mazingira yetu kwenye kisanduku cha tatu.

3A: UAMBISHAJI NAITROJENI (NITROGEN FIXATION)
Na Abdallah Ramadhani - TABIO

Mikunde na mimea mingine inayoambisha naitrojeni huweza kuupatia udongo 
kiasi kikubwa cha naitrojeni kwenye udongo na huwa na faida mahususi. Lakini 
mikunde inakuwa haichangii kwa kiasi kikubwa katika kiasi cha Naitrojeni kwenye 
udongo wakati mbegu zake zinapoondolewa kwa ajili ya lishe ya binadamu na/au 
mifugo. Iwapo mabaki ya mikunde yatachomwa moto au kuondolewa kabisa kutoka 
shambani yanakooteshwa, upungufu wa virutubisho hutokea. Kwa hiyo ni muhimu 
kuhakikisha kwamba mabaki yote au sehemu ya mabaki ya mikunde yanabakia 
shambani, iwapo mboji kwenye udongo inatakiwa kuendelezwa. Katika kilimo mseto 
cha mikunde na mazao ya nafaka, nafaka zinaweza kuchukua Naitrojeni kutoka kwa 
mikunde ya jirani. Lakini tathmini ya mifumo ya kitamaduni ya mazao katika bara 
la Afrika inaonyesha kwamba mbadilisho wa mikunde na nafaka ndio ambao ni 
endelevu zaidi kuliko kilimo mseto cha mazao haya. 

3B. BIOGESI NA KILIMO IKOLOJIA
Na MVIWATA Manyara

Bwana Kastuli Paulo (45) ni mkulima 
mwanachama wa MVIWATA Manyara 
anayeishi katika kijiji cha Dongobeshi 
wilayani Mbulu. Bwana Kastuli ana 
Familia yenye watu nane na ni mkulima 
wa Kitunguu Saumu, Mahindi na 
mfugaji wa ng’ombe.  Mwaka 2017 
aliamua kujenga mtambo wa biogesi 
akiwezeshwa na MVIWATA Manyara 
kwa lengo la kupata nishati ya kupikia 
na mbolea.  Kwa sasa Bwana Kastuli Mbolea ya biogas shambani
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1.4 Ufanisi (E!ciency)

Msingi huu unahusisha kuzalisha zaidi kwa kutumia rasilimali kama vile pembejeo 
chache kutoka nje ya mfumo wa uzalishaji. Hii hupunguza gharama za uzalishaji, 
hupunguza athari/uharibifu wa mazingira, huongeza huduma za kiikolojia (maji, hewa), 
huongeza ustahimilivu wa mabadiliko ya tabia nchi. Baadhi ya wakulima wamepata 
mafunzo ya kupunguza utegemezi wa pembejeo kutoka nje ya mfumo wao wa uzalishaji. 

Mfano halisi katika mazingira yetu kwenye kisanduku cha nne.

ana bustani nyumbani kwake yenye mipapai, parachichi, miwa, mbogamboga na 
migomba. 

Familia ya Bwana Kastuli inatumia mbolea inayotokana na biogesi kwa ajili ya 
kurutubisha udongo mashambani na kwenye bustani na maji ya mbolea hiyo kama 
sumu ya kudhibiti visumbufu vya mbogamboga. Kwa wiki familia inapata wastani 
wa shilingi 30,000 kwenye mbogamboga, 40,000 kwenye ndizi (migomba). Familia 
inaokoa 30,000 kila mwezi kutokana na kutotumia mkaa na kuni huku inaokoa 
ukataji wa kuni na kuokoa muda wa mama kutafuta kuni. Mifugo inapata malisho 
kutokana na masalia ya mazao na majani.
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4A: MBOLEA YA BOKASHI
Na Valentine Kyage - TOAM

Bokashi ni neno la kijapani likifafanua njia 
ya uchachushaji wa masalia au mabaki ili 
kuleta kitu kingine chenye kuongeza 
uzalishaji katika kilimo. Ndugu Abdallah 
ambaye ni mkulima kutoka visiwani 
Pemba ni miongoni mwa wakulima 
waliopatiwa mafunzo ya kuandaa mbolea 
ya bokashi. Ndugu huyu amekuwa 
akitengeneza mbolea hii kwa kutumia 
maligha" zinazomzunguka katika 
mazingira yake kama vile vile Udongo 
wenye rutuba, mbolea ya Wanyama, unga 
wa mkaa, pumba za mahindi au mpunga 
na maji. Mbolea hii anaitumia katika 
kurutubishia shamba lake la mipapai. 
Tangu aanze kutumia mbolea hii ameona 
ufanisi ukiongezeka yaani matunda mengi 
na makubwa na pia kupunguza utegemezi 
wa rasilimali za nje ya mfumo wake wa 
uzalishaji.

Ndugu Abdallah akiwa shambani 
mwake analolirutubisha kwa kutumia 
Bokashi

4B: MBOLEA YA HAKIKA
Na Abdallah Mkindi - TABIO

Mbolea ya Hakika inatengenezwa na kampuni ya Guavay ya hapa Tanzania. Mbolea 
hii imepata umaarufu mkubwa kwasababu ya ubora wake. Mbolea hii haina harufu,  
ina rangi ya hudhurungi ni laini na imetengenezwa kutoka kwa kanuni za kisayansi-
zilizofanyiwa uta"ti. Kwa uwiano inajumuisha mchanganyiko wa vifaa vinavyooza 
kama vile mabaki ya mboga, taka ya chakula, vipande vidogo vidogo vya kuni, 
vumbi la mbao ambayo yote hutolewa kutoka maeneo ya makazi, migahawa na 
masoko ya vyakula ili kupunguza mzigo usiofaa na mchafu katika jamii. Hakika 
inapendekezwa sasa kutumiwa na wakulima wa bustani, mazao ya chakula ya msimu 
mfupi na kwa madhumuni ya utunzaji wa mandhari ya kijani kibichi. Mbolea hai 
ya Hakika iliyozalishwa kutoka kwa taka za mijini, ina uwezo wa kutumiwa kwenye 
udongo kusambaza virutubisho muhimu ikiwa ni pamoja na N, P na K; walakini 
habari kidogo inapatikana juu ya matumizi ya taka za mijini kama chanzo hai cha 
virutubisho muhimu vya mimea kwenye uzalishaji wa mboga.
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1.5 Kurejelesha (Recycling)

Taka ni dhana ya mwanadamu - haipo katika mazingira ya asili. Kwa kuiga mazingira ya 
asili, kilimo cha kiikolojia huunga mkono michakato ya kibiolojia ambayo inasababisha 
kuchakata virutubishi, matamahuluki (Biomass) na maji ndani ya mifumo ya uzalishaji, 
na hivyo kuongeza ufanisi wa matumizi ya rasilimali na kupunguza taka na uchafuzi wa 
mazingira. Urejeleshaji unapofanywa mara kwa mara inamaanisha uzalishaji wa kilimo 
kwa gharama ndogo zaidi za kiuchumi na kimazingira.

Mifano halisi katika mazingira yetu kwenye kisanduku cha tano.

5A: MATUMIZI YA WANYAMAKAZI KATIKA KUSAIDIA UREJELESHAJI 
KATIKA KILIMO CHA KIIKOLOJIA
Na Brighita Massawe - TOAM

Wakulima wa Dodoma pia wanatumia 
wanyama kazi ambao ni ng’ombe wawili 
wanakokota jembe na wanamaliza heka 
moja kwa siku. Matumizi wa wanyamakazi 
yanasaidia katika kurejelesha kwa kuwa 
mkulima hatatumia gharama nyingine 
kuweka watu wa kulima bali wanyama wale 
anaowafuga pia wanaweza kufanya hiyo kazi. 
Pia mazao hayo yatakayopandwa kwa sehemu 
yatatumika kama chakula kwa wanyamakazi 
hao ambao nao watatoa mbolea ambayo 
itarudi shambani na kusaidia urutubishaji wa 
udongo.
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1.6 Ustahimilivu (Resilience)

Mifumo mbalimbali ya kilimo cha kiikolojia ina uwezo mkubwa wa kuvumilia na 
kurejea katika hali yake ya awali baada ya kupata changamoto mbalimbali za mabadiliko 
ya hali ya hewa (mafuriko, kimbunga, ukame na magonjwa). Hii inapunguza matumizi 
ya pembejeo za nje na kutegemea zao moja. Mifumo hii huonyesha uimara na endelevu.

Mifano halisi katika Mazingira yetu kwenye kisanduku cha sita.

5B: MBEGU ZA ASILI
Na Pessa Kussaga - PELUM Tanzania

Bwana Noah Mwita ni mkulima katika kijiji cha 
Kewamamba, wilayani Tarime mkoani Mara. Pia ni 
baba wa watoto 8 ambao wapo katika hatua mbalimbali 
za kimasomo. Kwa miaka kadhaa sasa Noah amekua 
akitumia mbegu za asili katika kilimo ili kujipatia chakula 
na kwa ajili ya biashara ili kuongeza kipato cha kaya na 
kumudu kuwasomesha watoto wote 8. 

Bwana Noah anaeleza; mbegu za asili hususan mahindi, 
huzaa vizuri, zinahimili mabadiliko ya tabia nchi, 
zinauzika haraka sokoni kwasababu ya ubora wake, pia 
huweza kupandwa zaidi ya msimu mmoja wa kilimo. 
Mbegu za asili humwezesha mkulima kuzitumia kwa 
kuzipanda mara kwa mara bila ya kwenda dukani 
kununua mbegu kila mwaka.  Kanuni za uchaguzi 
wa mbegu ni kama zifuatazo; kutokana na mazingira 
kuangalia mbegu zinazokomaa mapema shambani, 
mbegu zinazozaa vizuri mpaka mahindi mawili kwa 
shina, muhindi wenye punje nyingi kuanzia punje 40 – 45 
kwa msatari mmoja, kutenganisha punje za juu ya gunzi 
na zile za chini ya gunzi na kuchukua zile za katikati 
zenye umbo la kufanana ndio zinazorejeleshwa kwa ajili 
ya matumizi ya mbegu kwenye msimu unaofuata. 

Shamba la mahindi asilia 
yakisubiri kuvunwa
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6A: MBEGU ZA ASILI HUVUMILIA UKAME
Na Pessa Kussaga – PELUM Tanzania

Familia ya Bwana Respicius Msele inayopatikana Kijiji 
cha Chem chem wilayani Karatu ilikua ikijishughulisha 
na kilimo kwa kutumia mbegu za kununua madukani, 
kwa mujibu wa gharama za uzalishaji kuanzia kununua 
mbegu, madawa na mbolea za viwandani. Hakuwa ni 
mwenye kuona faida ya kilimo kutokana na gharama 
kubwa na wakati mwingine mavuno ha"fu kutokana na 
mabadiliko ya hali ya hewa.
 
Kupitia Mradi wa Kilimo Endelevu wilayani karatu unaotekelezwa na Mashirika 
ya Island of Peace (IDP), RECODA na MVIWATA kwa kushirikiana na Kituo cha 
Taifa cha kutunza Nasaba za Mimea (NPGRC) na Halmashauri ya Karatu, wakulima 
wamehamasika kutumia mbegu za asili aina ya Mehe, Yanga and Mehe Mchanganyiko 
baada ya kulinganisha uzaaji kwa kupitia mashamba darasa ya mbegu za asili na 
kuonekana kwamba mbegu za asili huvumilia sana ukame na kutoa mazao mengi 
kuliko mbegu zingine kwa chakula na kuongeza kipato.

6B:  MATUMIZI YA MATANDAZO KATIKA KUKABILIANA NA 
CHANGAMOTO YA UKAME KWA WAKULIMA WA DODOMA

Na Brighita Massawe - TOAM

TOAM kupitia mradi wake unaotekelezwa 
katika vijiji kumi vya wilaya ya Chamwino 
imechangia kwa kiasi kikubwa kusaidia 
mimea kuweza kustahimili hali ya ukame 
ikiwa ni tatizo kubwa kwa wakulima wa 
mkoa wa Dodoma kutokana na sifa ya 
ukame. Wakulima katika vikundi vyao 
wamefundishwa mbinu mbalimbali za 
kilimo hai na moja wapo ikiwa ni matumizi 
ya matandazo katika mashamba yao 
ili kuwasaidia kuhifadhi unyevu katika 
udongo. Matumizi ya matandazo katika 
kilimo cha kiikolojia ni muhimu kwa ajili 
ya kusaidia udongo kutunza unyevu kwa 
muda mrefu kwa kupunguza upoteaji wa 
unyevu huo kwa hali ya mvuke na hivyo 
kusaidia mmea kustahimili janga la ukame.
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6C:  KILIMO MCHANGANYIKO KATIKA KUKABILIANA NA MABADILIKO 
YA TABIA NCHI

Na Khamisi Mohamedi - UWAMWIMA

Kilimo cha kuchanganya mazao ni aina ya kilimo ambacho kinajumuisha kupanda 
mimea miwili au zaidi wakati huo huo katika shamba moja. Kwa kuwa mazao huiva 
katika nyakati tofauti za misimu, kupanda zaidi ya zao moja kunaokoa nafasi na 
pia hutoa faida za mazingira ikiwa ni pamoja na kudumisha usawa wa pembejeo 
na upungufu wa virutubisho kwenye udongo; magugu, magonjwa, kukandamiza 
wadudu; upinzani dhidi ya hali ya hewa kali (mvua, kavu, moto, baridi); ongezeko la 
tija kwa jumla, na usimamizi wa rasilimali adimu ya ardhi kwa uwezo wake wa juu.

6D:  MATUMIZI YA KILIMO CHA MATUTA KAMA MBINU ZA KUHIFADHI 
UDONGO NA MAJI  

Na Eliminata - SAT

Milima ya Usambara na Uluguru imebobea katika uzalishaji wa mahindi, mbaazi na 
kilimo cha mbogamboga na matunda.

 Aina za matuta
1) Fanya juu
2) Fanya chini
3) Matuta meza 
4) Matuta ya kudumu (ledder terraces) 

Sababu za kutumia kilimo cha matuta
Kabla hawajaanza kutumia kilimo cha matuta kulikuwa na matokeo yafuatayo kwenye 
milima ya Uluguru na Usambara 

1)  Uzalishaji ulikuwa unapungua sana sababu ya mmomonyoko wa udongo ambao 
ulisababishwa na matumizi ya njia za kilimo zisizofaa kwenye milima kama vile 
sesa (#at farming) na ukataji wa miti. 

 
2.  Wakulima wanaokaa milimani walilazimika kuhama maeneo yao na kwenda kulima 

kwenye maeneo ya bondeni ya watu wengine ambayo ilisababisha ugomvi kati ya 
wakulima wa mlimani na wakulima wa mabondeni. Ili kutatua haya matatizo, 
wakulima wengi wa milima ya Uluguru na Usambara waliamua kuanza kutumia 
kilimo cha matuta. 
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Athari za mmomonyoko wa udongo katika milima ya Uluguru 
kabla ya kilimo cha matuta kuanzishwa 

Faida za matuta 
1) Inahifadhi udongo na maji
2) Inadhibiti mmomonyoko wa udongo 
3) Inaongeza uzalishaji
4) Inapunguza matumizi ya rasilimali za nje 

  
Mfano wa kilimo cha matuta katika milima ya Uluguru 
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6E: UVUNAJI WA MAJI
Na Prof Nyomora – Mjumbe wa Bodi ya TOAM

Kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi mvua iliyokuwa ikitegemewa 
sana na wakulima kama chanzo cha maji kwa mimea imekuwa sio ya kuaminika tena 
kwani hainyeshi tena kwa wakati, hunyesha kwa kiasi kidogo sana (450mm-600mm), 
maeneo mengine hunyesha kwa kiasi kikubwa sana mpaka kusababisha mafuriko 
ambayo huharibu vibaya mazao ya wakulima mashambani, pia baadhi ya vyanzo vya 
maji vimekauka na hivyo kusababisha uhaba mkubwa sana wa maji sio tuu kwenye 
kilimo bali hata kwenye upatikanaji wa maji sa" kwa matumizi ya nyumbani.

Uvunaji wa maji ya mvua ni ukusanyaji na uhifadhi wa mvua, badala ya kuyaruhusu 
kutoka kwenye eneo husika. Hii husaidia kutoa/kulimbikiza maji kwa ajili ya 
matumizi ya binadamu, wanyama, au mazao. Uvunaji wa maji ya mvua sambamba na 
kilimo cha mijini ni njia nzuri ya kusaidia ku"kia Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa kwa miji sa" na endelevu, afya na ustawi, na usalama wa chakula 
na maji. Kuimarisha umwagiliaji katika mazingira kame, matuta ya udongo/mashimo 
hujengwa ili kutega na kuzuia maji ya mvua kukimbia chini ya milima na mteremko. 
Hata katika vipindi vya mvua ndogo, maji ya kutosha hukusanywa kwa mazao 
yatakayokua. Maji yanaweza kukusanywa kutokana na paa, mabwawa na mabwawa 
yanaweza kujengwa ili kushikilia kiasi kikubwa cha maji ya mvua ili hata siku ambazo 
hakuna mvua zinazotokea, yapatikane ya kutosha kunyweshea/kumwagilizia mazao.

Mambo ya kuzingatia katika uvunaji wa maji ni pamoja na sura ya eneo husika 
(topography and terrain). Hili ni la muhimu sana katika kuangalia sehemu ya 
kutengeneza lambo la kuhifadhi maji ya mvua, au mwelekeo wa makingamaji na 
vishimo/vizuizi kwa kuangalia kwa kitaalamu eneo ambalo maji yanatokea ili yaje 
kwenye lambo lenyewe (catchment area) au vishimo/vizuizi. Pili, kiasi cha mvua 
kinachonyesha katika eneo husika. Hii itakusaidia kujua na kukadiria kiasi cha maji 
unachoweza kuvuna pia ukubwa wa lambo kwa ajili ya kutosheleza mahitaji yako.
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1.7 Maadili ya Kibinadamu na Kijamii (Human and Social Value)

Kilimo cha kiikolojia kinatilia mkazo wa maadili ya kibinadamu na kijamii kama vile utu, 
ushirikishwaji,  haki    ili    kuboresha  hali      ya   maisha   na  malengo   endelevu      ya     maendeleo (SDGs).  
Matarajio/matazamio na mahitaji ya wale wanaozalisha, kusambaza na kula chakula 
yanakuwa ndiyo kiini cha mifumo ya chakula. Kwa kujenga uhuru na uwezo wa 
kukabiliana na mifumo ya kilimo isiyokuwa endelevu, mbinu za kilimo cha kiikolojia 
zinawezesha watu na jamii kwa ujumla kupambana na umasikini, njaa na utapiamlo, 
wakati huohuo zikizingatia haki za binadamu kama haki ya kupata chakula, na utunzaji 
wa mazingira ili vizazi vijavyo viweze kuishi maisha yenye ustawi. Kilimo cha kiikolojia 
kinawezesha wanawake na vijana kujenga maarifa, kumiliki rasilimali katika ngazi 
ya kaya na jamii zaidi kupitia utendaji jumuishi na fursa za kibiashara ili kuwezesha 
walengwa kuwa chachu ya mabadiliko.

Mfano halisi katika mazingira yetu kwenye kisanduku cha saba.

7: WANAWAKE NA ULINZI WA MBEGU

Na Pessa Kussaga – PELUM Tanzania

Katika jamii nyingi nchini Tanzania wanawake ndio wamekua walinzi, watunzaji 
na waandaaji wa mbegu kwa ajili ya kilimo cha kaya au kuuza au kubadilishana 
na wakulima wengine mbegu. Bi. Adelaida Joachim ni mwanakikundi wa Upendo 
group kilichopo katika Kijiji cha Sigino (Babati) tangu mwaka 2016. Kupitia kikundi 
hiki Bi Adelaida alipata mafunzo ya uzalishaji wa mbegu za maharage za daraja la 
kuazimiwa ubora (QDS) yaliyotolewa kwa karibu na ACT DMK kwa kushirikiana 
na Halmashauri ya wilaya ya Babati. Mafunzo hayo yamemuwezesha kuzalisha na 
kuuza mbegu za maharage katika kata ya Sigino. Zoezi hili limeweza kumuongezea 
kipato na kufungua duka la bidhaa za majumbani, pia kuihakikishia kaya chakula 
kutokana na njaa ambayo mara nyingi inatokea katika mwezi wa February, lakini pia 
katika maonesho ya nanenane 2017 aliweza kuchaguliwa kuwa mzalishaji bora wa 
mbegu za maharage (QDS) na kupewa ubalozi wa mzalishaji mbegu wa kata na kuwa 
mwakilishi wa wazalishaji wengine katika ngazi ya wilaya na nje ya wilaya.

Mkulima akikagua mbegu zake za QDS



16

1.8 Mila na Tamaduni za Chakula (Culture and Food Traditions)

Anuai (aina mbalimbali za vyakula) zinazoendana na tamaduni zinamuwezesha mlaji 
kuviendea vyakula vyenye virutubisho vya kutosha na hivyo kukifanya kilimo cha 
kiikolojia kuchangia usalama wa chakula na kuzingatia/kulinda afya ya mazingira. 
Kilimo na chakula ni msingi wa urithi wa binaadamu, vikitenganishwa madhara yake ni 
kama; ongezeko la utapiamlo, uzito uliopita kiasi na njaa. Pia kinaweka uwiano wa mila 
na tabia za ulaji wa mila wa kisasa.

Mifano halisi katika mazingira yetu katika kisanduku cha 8.

8A: ULAJI WA VYAKULA ASILI
Na Anatory Gabriel - TOAM

Vyakula vya asili ni vyakula ambavyo vimerithishwa kutoka kizazi kimoja hadi 
kingine au ambavyo vimetumiwa kwa vizazi vingi katika mazingira yetu. Vyakula vya 
asili vinaendelea kupata umaarufu katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Kutokana 
na umuhimu wake walaji wengi wamekuwa wakivipendelea kuliko hata vyakula 
vingine ambavyo vinavyojulikana kama vya kisasa. Mfano vyakula kama magimbi, 
viazi vikuu, mlenda, njugumawe, matobolwa na michembe vimekuwa na hitajio 
katika migahawa mbalimbali hapa nchini. Mchemsho wa kuku wa kienyeji na pai 
ulaji wa mayai ya kuku wa kienyeji nao pia umeshamiri katika maeneo mbalimbali.
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8B:  MAANDALIZI YA VYAKULA, MAPISHI NA UCHANGANYAJI WA 
VYAKULA MBALIMBALI KATIKA MLO MMOJA 

Na Veronica Massawe- SWISSAID
Mila na tamaduni mbalimbali hususani barani Afrika zinaambatana na namna ya 
maandalizi ya chakula na tabia za ulaji ambazo zina faida nyingi kiafya na kupelekea 
watu barani humu kuishi maisha marefu na yenye afya njema. Hali kadhalika, zipo 
tamaduni ambazo zina madhara kiafya hususan zile kandamizi kwa watoto na 
wanawake, kwa mfano kwa baadhi ya makabila hapa Tanzania watoto walikuwa 
hawaruhusiwi kula mayai na kadhalika. Pia, kwa baadhi ya maeneo licha ya kuwa 
na upatikanaji mkubwa wa aina mbalimbali za vyakula vikiwemo mbogamboga na 
matunda, jamii hizo zimekua zikila vyakula vya aina moja tu (wanga zaidi) na hivyo 
kupelekea udumavu na utapia mlo hususan kwa watoto wadogo. 

Kwa kuweka uwiano kati ya maandalizi na mapishi ya vyakula kwa njia za asili na 
tabia za ulaji wa kisasa kama kula mlo wenye makundi mbalimbali ya chakula angalau 
mara tatu kwa siku kutaweza kupunguza au kuondoa kabisa athari hasi zitokanazo na 
mila na tamaduni za chakula. 

 
 Kushoto: Mapishi ya asili yanayotumika sana maeneo ya Bukoba na Uganda ambayo 
husaidia kuhifadhi virutubisho visipotee. Kulia: Mfano wa mlo ulio na makundi 
mbalimbali ya vyakula vya asili 

1.9 Utawala Unaowajibika (Responsible governance)

Kilimo cha kiikolojia kinatoa wito kwa utawala bora unaowajibika na ulio madhubuti 
katika kuunga mkono mabadiliko ya mifumo endelevu ya chakula na kilimo. Taratibu za 
utawala wa uwazi, uwajibikaji na shirikishi ni muhimu kutengeneza mazingira wezeshi 
ambayo yanasaidia wazalishaji kubadilisha mifumo yao kwa kuzingatia na kufuata 
dhana na mbinu za kilimo cha kiikolojia.
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Utawala bora katika kusimamia ardhi na rasilimali asili nyingine ni muhimu. Watanzania 
wengi waishio vijijini wanategemea moja kwa moja bioanuai za nchi kavu na majini 
na huduma zake katika kuendesha Maisha yao. Kilimo cha kiikolojia kinategemea haki 
sawa ya upatikanaji wa ardhi na rasilimali asili ambayo ni nguzo kuu ya haki ya kijamii 
na pia kutoa motisha kwa uwekezaji wa muda mrefu ambao ni muhimu katika kutunza 
udongo, bioanuai na huduma za mfumo wa ikolojia (ecosystem services). Baadhi ya 
mifano inayohusiana na utawala bora unaowajibika ni pamoja na: mpango wa chakula 
mashuleni, mpango wa kusimamia manunuzi ya uma, alama ya kilimo hai nk.

Mifano halisi katika mazingira yetu katika kisanduku cha 9.

9A: KUTAMBULISHA BIDHAA ZA KILIMO CHA KIIKOLOJIA
Na Abdallah Ramadhani – TABIO

Bidhaa zitokanazo na kilimo cha kiikolojia na hasa zile za kilimo hai zimewekewa 
nembo ya kuzitambua bidhaa hizo. Kwa kawaida soko la nje la bidhaa za kilimo 
hai huhitaji usajili na nembo kwenye bidhaa. Kwa usajili, kampuni inayojitegemea 
ni lazima iwadhibiti wazalishaji ili kuthibitisha kuwa bidhaa hiyo imezalishwa kwa 
kufuata misingi na vigezo vya kilimo hai. Vigezo vinaelezea kwa undani ni kwa 
namna gani bidhaa inaweza kuzalishwa, kuwekwa nembo na kuuzwa kama bidhaa 
ya kilimo hai.

9B: MIPANGO YA MANUNUZI NGAZI YA HALMASHAURI 
Na Jansi Sinkamba - Tushiriki
Marekebisho ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2016 no 5. kwa kuzingatia kanuni 
ya manunuzi marekebisho ya 2016 CAP 410. Uwazi wa manunuzi ya Umma inahusu 
kuchapisha na kutumia habari wazi, kupatikana kwa wakati taarifa juu ya mchakato wa 
serikali ili kushirikisha wananchi katika kutambua na kutatua kero zinazowakumba 
ikikusisha:

• Utoaji Taarifa
• Ushirikishwaji
• Uwajibikaji

Athari za kutokuwepo Uwazi na ushirikishwaji Umma kutokuweza kuona mikataba 
kunazuia wananchi wasiweze kupata taarifa sahihi, kunapunguza hali ya kujiona 
kuwa ni wamiliki wa rasilimali zao na kunapunguza Ari na uwezo wao wa kusoma 
kwa uangalifu na kushiriki kikamilifu katika majadiliano au maamuzi kuhusu jinsi 
nchi inavyopaswa kusimamiwa rasilimali zake.
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Manunuzi na ugavi
Majukumu ya kitengo cha manunuzi

Kutokana na Muundo wa Sekretariati za Mikoa pamoja na Sheria namba 7 ya 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na kanuni zake za toleo namba GN. 446 ya 
20/12/2013, majukumu ya kitengo cha manunuzi yameainishwa kama ifuatavyo: -

• Kusimamia shughuli za taasisi nunuzi (Sekretarieti ya Mkoa, hospitali ya 
Mkoa na Wilaya kwa ujumla)  ikiwemo manunuzi ya vifaa, huduma na 
ujenzi kwa njia sahihi zilizo idhinishwa kwa mujibu wa Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013.

• Kuandaa mpango wa manunuzi wa Mkoa na kupitia mipango ya manunuzi 
ya Halmashauri za Wilaya zote kama imeandaliwa kwa mujibu wa miongozo 
ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA).

• Kusaidia kazi za Bodi ya Zabuni.
• Kutekeleza maamuzi na maelekezo ya Bodi ya Zabuni.
• Kuwa sekretariet katika vikao vya Bodi ya Zabuni.
• Kuandaa nyaraka za zabuni kwa mujibu wa miongozo ya PPRA.
• Kuandaa matangazo ya Zabuni.
• Kuandaa mikataba ya Zabuni ya Sekretarieti ya Mkoa, hospitali ya Mkoa 

na pia kupitia mikataba ya manunuzi ya Halmashauri iliyo andaliwa kwa 
kufuata miongozo ya PPRA.

• Kutunza kumbukumbu za michakato ya manunuzi na ufutaji wa vifaa 
vilivyoisha muda wake (disposal of asset).

• Kuandaa na kutunza rejista ya mikataba iliyo sainiwa baina ya Mkoa na 
wadau wa manunuzi.

• Kuandaa taarifa za kila mwezi/robo kwa ajili ya Bodi ya za Kuandaa na 
kuwasilisha kwenye kikao cha menejiment ripoti za kila robo ya mwaka na 
utekelezaji wa mpango wa manunuzi wa mwaka wa Mkoa.

• Kushiriki katika kutoa majibu ya hoja za ukaguzi.

Mafanikio:
Kitengo cha kusimamia manunuzi kimeonesha mafanikio makubwa katika kutoa 
ushauri wa kitaalam wa masuala ya manunuzi katika ngazi ya Mkoa na Wilaya, 
mafanikio katika kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia sheria na taratibu za 
ununuzi wa Umma kuanzia sheria namba 21 ya mwaka 2004 na kanuni zake za 
mwaka 2005 mpaka sasa kinatekeleza majukumu kwa kuzingatia sheria namba 7 
ya mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013 ambazo zimefanyiwa marekebisho 
mwaka 2016.
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Mafanikio hayo yametokana na ushirikiano mkubwa wa Seksheni mbalimbali na 
Vitengo katika Sekretariet ya Mkoa kwani wamekuwa makini katika kutekeleza 
masuala ya manunuzi kwa kuzingatia sheria na taratibu.
Kuna mifumo ya manunuzi karibu inayofanana nchi nzima kwa halmashauri zote 
ambayo haikidhani kwa namna yeyote ile.

Mfano:
• Mao"sa ugavi kwa kila halmasahauri
• Sheria ya Manunuzi no .5
• Kutangaza tenda
• Kutafuta mlinganisho wa bei zisizopungua tatu 3
• Kamati ya manunuzi akiwemo diwani
• Fomu ya maombi ya Manunuzi.
• Mkurugenzi kurudisha invoice kwa ajili ya malipo.

9C: MPANGO WA CHAKULA MASHULENI
Na Jansi Sinkamba - Tushiriki

Wazazi wachangie chakula shuleni kuchangia ufaulu wa wanafunzi.
Kwa mujibu wa uta"ti wa WFP uliojumuisha watoto milioni 36, mtoto mmoja kati 
ya kila watano hupata chakula shuleni kila siku katika nchi 169 zinazoendelea wakati 
katika mataifa maskini, ambako watoto wako katika hatari ya umaskini na njaa, ni 
asilimia 18 tu ambao wanapokea chakula kila siku shuleni ilikinganishwa na asilimia 
49 ya watoto katika nchi wastani.

Wanafunzi walio katika shule za kata wakiwa na njaa hawawezi kupata nguvu 
ya kutosha kwa ajili ya shughuli zote za shuleni na matokeo yake ni ama kuishia 
kusinzia, kutoroka na hatimaye kuacha shule.

Mpango huu ni mpango uliobuniwa kwa lengo la kuongeza ufaulu mashuleni ikiwa 
ni pamoja na kuweka mpango wa lishe endelevu mashuleni. Mpango huu uliundwa 
ukiwa na mifumo ifuatayo:

9�Kamati ya wazazi ya usimamizi wa ulaji wa chakula kwa wanafunzi.
9�Kamati inachaguliwa na wazazi wenyewe.

Majukumu:
Kuhakikisha na kukusanya michango kutoka kwa wazazi kama walivyokubaliana 
wote.
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Mjini:
• Kufanya manunuzi ya chakula
• Kufanya malipo kwa wapishi
• Kusimamia shughuli ya kuandaa chakula na kugawa kwa wanafunzi.

Vijijini:
• Wanakusanya vyakula kwa mwaka kila wakati wa mavuno 
• Kulipa wapishi, kusimamia zoezi la uandaaji na kugawa chakula kwa 

wanafunzi. 

NB: 
1. Zoezi hili hufanyika kwa zile shule ambazo wazazi wamekubaliana.
2. Baadhi ya shule zina wafadhili walioingia nao mkataba wa kusaidia na 

kuongeza ufaulu kwa darasa la saba na darasa la nne.

1.10 Uchumi Shirikishi na Endelevu (Circular and Solidarity Economy)

Unaunganisha wazalishaji na watumiaji kupitia mfumo shirikishi na kudhibiti ubora, 
kuhusisha masoko ya ndani, kilimo kinachokubalika kijamii na masoko ya kimtandao. 
Hii inachangia kuongeza kipato cha wazalishaji, bei halali, kupunguza upotevu wa 
chakula, kupunguza matumizi ya nishati.

Mifano halisi katika mazingira yetu katika kisanduku cha 10.

10A: Masoko ya kimtandao kupitia Macho Sauti
Na Veronica Massawe-SWISSAID

Wakulima waliounganishwa na mtandao wa Macho Sauti mkoani Mtwara, Morogoro 
na Pwani wanatumia fursa hiyo pia kutangaza bidhaa zinazopatikana mashambani 
mwao. Kufanya hivyo, mkulima hupiga picha ya mazao, hurikodi sauti akieleza 
anapatikana wapi na anatarajia mazao kiasi gani na lini na hivyo wanaohitaji huweza 
kumtafuta moja kwa moja na kununua mazao hayo. 

10B: KUONGEZA THAMANI YA BIDHAA
Na Gervas – Mikono Yetu

Kupitia mradi wa ujengaji uwezo kiuchumi, shirika la Mikono Yetu kwa kushirikiana 
na SIDO lilitoa mafunzo ya usindikaji wa vyakula. Mafunzo hayo yamesaidia 
wanawake hawa na wasichana kuongeza thamani ya mazao yao. Kwa mfano Mama 
Marietha Chupa ni mkulima wa mazao mbalimbali ambapo kutokana na mfunzo 
aliyoyapata ameweza kusindika vyakula mbalimbali vinavyomuongezea kipato chake.
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10C:  MFUMO SHIRIKISHI WA UDHIBITI UBORA KWA AJILI YA SOKO LA 
NDANI NA LA JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI

Na Valentine Kyage - TOAM

Mfumo shirikishi  wa kudhibiti ubora wa bidhaa zitokanazo kilimo hai ni njia 
mbadala ya kudhibiti viwango vya uzalishaji wa chakula. PGS inaweza kueleweka 
kwa urahisi kwa kuitofautisha na mfumo wa jadi wa uthibitishaji wa mtu wa tatu 
(third party). Katika mtindo huo, mzalishaji wa chakula (k.m. shamba) huambatana 
na viwango ambavyo vimefafanuliwa au mpango wa uthibitisho wa kibinafsi. 
Utekelezaji viwango hivi unatekelezwa kupitia ukaguzi wa mara kwa mara ambao 
unafanywa na mwakilishi wa shirika la Kilimo hai Tanzania. Bidhaa zilizothibitishwa 
kupitia mfumo huu zinaweza kubandikwa nembo ya kilimo hai na kuuzwa.



23



24


